การพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ ระดับประเทศ ประจำปี 1/2567
- Medical Science Aptitude Development and Testing national level year 1/2024 | IMEDDAT-national
- รอบระดับประเทศ (National) | เดือนมีนาคม 2567
- กำหนดการลงทะเบียน (ผู้เข้าสอบ) | 07.30 - 08.35 น.
- กำหนดการเข้าห้องสอบ (ผู้เข้าสอบ) | 08.35 - 08.45 น.
- กำหนดการสอบ (ผู้เข้าสอบ) | 08.50 - 12.00 น. (โดยดำเนินสอบแยกรายส่วนตามกำหนดการ)
- กำหนดการพิธีมอบเกียรติบัตร (ผู้เข้าสอบ) | 13.00 - 15.30 น.
- กำหนดการสอบ | วันอาทิตย์ที่ 17 มีนาคม 2567 ณ อาคารพระจอมเกล้า (SC08) คณะวิทยาศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร
-
ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าสู่รอบคัดเลือกผู้แทนประเทศไทย (Announcement of eligible candidates for the selection of representatives of Thailand)
ระหว่างวันที่ 23 - 26 เมษายน พุทธศักราช 2567 ณ กรุงเทพมหานคร - การยืนยันสิทธิ : ขอความกรุณายืนยันสิทธิภายใน ภายใน 31 มีนาคม
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : การแข่งขันและทดสอบความถนัดทางการแพทย์ ตอนต้น
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : การแข่งขันและทดสอบความถนัดทางการแพทย์ ตอนปลาย
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : ชีววิทยาเชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : ฟิสิกส์เชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : คณิตศาสตร์เชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์
- รายชื่อผู้มีสิทธิ : เคมีเชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์
- ขั้นตอนการเข้าร่วม ระดับประเทศ (National)
โดยผู้มีสิทธิเข้าร่วมระดับประเทศ จะแสดงรายวิชาในระบบ TechEd Testing ขึ้นว่า “ยืนยันสิทธิการทดสอบและแข่งขันระดับประเทศ | Confirm Participation Testing and competing at the national level” ผู้เข้าสอบสามารถกดปุ่ม ยืนยันสิทธิเข้าร่วม และกรอกข้อมูลตามขั้นตอน
——————————
ผู้เข้าสอบได้รับ เกียรติบัตร ระดับชาติ (National) ทุกคน ลงนามโดยอาจารย์ที่ปรึกษาโครงการและผู้ออกข้อสอบ
รองศาสตราจารย์ ดร.วิทยา วิสูตรเรืองเดช ที่ปรึกษาโครงการและอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
——————————
1) ยืนยันสิทธิผ่านทาง Form | กรอกข้อมูลตามแบบฟอร์มให้ครบถ้วน (คลิ๊กที่นี้ เพื่อกรอกแบบฟอร์ม)
ชำระค่าลงทะเบียน ระดับประเทศ | จำนวน 350 บาท มาที่ ชื่อบัญชี : บจก. เทค อินฟินิตี้ อีดูเคชั่น
ชำระค่าสมัครตามแบบฟอร์ม ใช้เวลาตรวจสอบ 30 นาที – 6 ชั่วโมง หากตรวจสอบเรียบร้อยแจ้งผ่าน E-mail หรือ SMS (หมายเลขโทรศัพท์ที่ลงทะเบียนของผู้เข้าสอบ หรือ ผู้ปกครอง) ท่านสามารถเข้าสู่ระบบการทดสอบ TechEd Assessment Testing | ดูที่ “รายวิชาที่สมัครสอบ” ขึ้นว่า “การพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ ระดับประเทศ | IMEDDAT-NATIONAL” ถือว่าเสร็จสิ้นการยืนยันการเข้าร่วมระดับประเทศ
(รายวิชาที่นักเรียน มีสิทธิสอบคือรายวิชาที่มีคะแนนมากที่สุด จากรายวิชาที่นักเรียนลงสอบทั้งหมดในรอบคัดเลือกตัวแทนภูมิภาค นักเรียนสามารถดูได้จากในรายงานผลการทดสอบในเว็บไซต์การทดสอบ คลิ๊ก จะอยู่ในส่วนรายงานผลการทดสอบ)
โดยสามารถดูเลขที่นั่งสอบและห้องสอบ ได้ที่ Email หรือ SMS ผู้เข้าสอบ
(รายวิชาที่นักเรียน มีสิทธิสอบคือรายวิชาที่มีคะแนนมากที่สุด จากรายวิชาที่นักเรียนลงสอบทั้งหมดในรอบคัดเลือกตัวแทนภูมิภาค)
แสดง บัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรที่หน่วยงานราชการออกให้ (มีรูปถ่าย) ณ จุดลงทะเบียน เพื่อยืนยันตัวบุคคล พร้อมรับอุปกรณ์ประกอบการสอบ โดยให้นำหลักฐานเข้าห้องสอบเพื่อแสดงต่อกรรมการคุมสอบด้วย
- รางวัลการพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์ ระดับประเทศ ประจำปี 1/2567
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | อติวิชญ์ อภิศักดิ์ศิริ โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | เศรษฐ์สรรค์ ตันติอภิรมย์ โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | เอกฉัตร สุมะนัสชัย โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | ปิยังกูร ไชยวิสุทธิกุล โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | ภัสราภรณ์ คงสบาย โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | พิธุนันท์ กองแก้ว โรงเรียนมัธยมสาธิตมหาวิทยาลัยนเรศวร
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | จิรนันท์ กุลโสภณ โรงเรียนราชโบริกานุเคราะห์
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | ณธิดา ชยวัฑโฒ โรงเรียนสาธิตสถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | อัชวิน ตั้งสิทธิ์ภักดี โรงเรียนอัสสัมชัญ
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | ปุณณภา ผุงประเสริฐยิ่ง โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒประสานมิตร (ฝ่ายมัธยม)
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | ธนัญญา สมบัติศิริ โรงเรียนสารสาสน์วิเทศสายไหม
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | ณฤดี ชยวัฑโฒ โรงเรียนสาธิตสถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | ฐิติกาญจน์ บดินทร์ฐิติกุล โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | ชัญญรัชย์ ทองคำนิธิวิรากุล โรงเรียนสารสาสน์วิเทศสายไหม
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | ปาณิศา ขัตติยะการุณ โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | กุลธวัช วิบูลย์กิจวรกุล โรงเรียนอัสสัมชัญ
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | ภิญญาพัชญ์ ทัฬหสิทธิชัย โรงเรียนอ่างทองปัทมโรจน์วิทยาคม
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | พิณณ์ประภา นาคสมทรง โรงเรียนสาธิตพัฒนา ฝ่ายมัธยม
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | อานุภาพ คันชมา โรงเรียนพนมดงรักวิทยา
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | พัทธ์ธีรา แกล้วทนงค์ โรงเรียนสวนศรีวิทยา
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | ชัญญานิตา ง้าวทาสม โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | รัฐนันท์ ข้องสาย โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | ยุทธพงษ์ เพียปาก โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | กรนันท์ อุดเลิศ โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | ภัทรดนัย ทรัพย์เจริญเลิศ โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง | พลอยปภัส นิมิตบุญอนันต์ โรงเรียนสารสาสน์วิเทศสายไหม
รองชนะเลิศอันดับ 1 เหรียญเงิน | พฤฒินันท์ โพธิพรณ์ โรงเรียนชลราษฎรอำรุง
รองชนะเลิศอันดับ 2 เหรียญทองแดง | ปุณณพัฒน์ กาวิน โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3 เหรียญทองแดง | สุพีรณัฐ หมื่นตาบุตร โรงเรียนลำปางกัลยาณี
รองชนะเลิศอันดับ 4 เหรียญทองแดง | พชร สิทธาตะคุ โรงเรียนอัสสัมชัญนครราชสีมา
- พิธีมอบเกียรติบัตรรางวัลระดับประเทศและพิธีมอบรางวัลระดับคัดเลือกตัวแทนภูมิภาคและระดับประเทศ โดยได้รับเกียรติจากปลัดกระทรวงศึกษาธิการเป็นประธานในพิธี โดยมอบหมายให้ นายปรีดี ภูสีน้ำ ผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ
- ข้อมูลสำคัญสำหรับผู้เข้าร่วมงาน | ควรเดินทางมาถึงสนามสอบก่อน 1 - 2 ชั่วโมง
- ผู้เข้าสอบ : การแต่งกาย : ชุดนักเรียน หรือ ชุดเครื่องแบบทางการของโรงเรียน หรือ ชุดสุภาพ
- ผู้ปกครอง/ผู้เข้าร่วม : การแต่งกาย : ชุดสุภาพ
- กำหนดการสำคัญ สำหรับผู้เข้าสอบ | Key schedules
- 07.30 - 08.35 | รายงานตัวผู้เข้าร่วมระดับประเทศ ณ จุดลงทะเบียน
- (แสดงบัตรประจำตัวประชาชน และ/หรือ บัตรประจำตัวผู้เข้าสอบ)
- 08.35 - 08.45 | เข้าห้องสอบ (ผู้เข้าสอบ)
- 08.50 - 09.30 (40 น.) | PART1 ทักษะนวัตกรรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ (Innovative Skills in Medical Sciences) : จำนวน 10 ข้อ : ข้อสอบกึ่งปรนัย
- 09.30 - 10.10 (40 น.) | PART2 การคิดเชิงวิพากษ์ (Critical Thinking) : จำนวน 10 ข้อ : ข้อสอบกึ่งปรนัย
- 10.10 - 10.20 (10 น.) | พักระหว่างส่วนการทดสอบ
- 10.30 - 12.00 (1 ชม. 30 น.) | PART3 ความรู้ทางวิทยาศาสตร์และการประยุกต์ (Scientific Knowledge and Applications) : จำนวน 20 ข้อ : ข้อสอบปรนัย
- 12.00 | ออกจากห้องสอบ (ผู้เข้าสอบ)
- 12.00 - 13.00 | พักรับประทานอาหารกลางวันตามอัธยาศัย
-
13.10 - 15.15 | พิธีมอบเกียรติบัตร (ผู้เข้าร่วม) ประกาศรางวัลระดับประเทศและพิธีมอบรางวัล
ระดับคัดเลือกตัวแทนภูมิภาคและระดับประเทศ
- กำหนดการสำคัญ สำหรับผู้ปกครองและครู | Key schedules
- 07.30 - 09.30 | ลงทะเบียนผู้ปกครองและครู ณ จุดลงทะเบียน
- สัมมนาพิเศษ | "ความร่วมมือเพื่อสร้างการเรียนรู้ที่เหมาะสมกับนักเรียนในศตวรรษที่ 21" | (สิทธิพิเศษ เกียรติบัตรเข้าร่วมการสัมมนา E-Certificate : จำกัดผู้เข้าร่วม 80 คน)
- 09.25 - 10.25 | การค้นคว้าความรู้ใหม่ได้ในงานตีพิมพ์ และการประยุกต์ใช้ในการเรียนรู้ วิทยากรโดย รองศาสตราจารย์ ดร.วิทยา วิสูตรเรืองเดช ที่ปรึกษาและอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญการศึกษา
- 10.25 - 11.25 | ประโยชน์ของการศึกษางานวิจัยเพื่อศึกษาระดับอุดมศึกษา ในด้านวิทยาศาสตร์การแพทย์ในต่างประเทศ วิทยากรโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ขวัญจิรา แก้วแฝก อาจารย์ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
- 11.25 - 11.55 | ประชุมเชิงปฏิบัติการ (Workshop) “การออกแบบเพื่อสร้างการวัดผลและพัฒนาการเรียนรู้ที่เหมาะสมกับนักเรียนในศตวรรษที่ 21” ออกแบบร่วมกันระหว่างผู้บริหารสถานศึกษา คณะครู ผู้ปกครอง
- บริเวณพักคอย ชั้น 1 | ผู้ปกครองสามารถนั่งพักตามอัธยาศัยได้
- 12.00 - 13.00 | พักรับประทานอาหารกลางวัน
- 13.10 - 15.30 | พิธีมอบใบรายงานผลและเกียรติบัตร (รายโรงเรียน) และพิธีมอบเกียรติบัตร (ผู้เข้าร่วม) ประกาศรางวัลระดับประเทศและพิธีมอบรางวัล ระดับคัดเลือกตัวแทนภูมิภาคและระดับประเทศ
- การผ่านคัดเลือกเข้ารอบคัดเลือกผู้แทนประเทศไทย (Thailand Representative) | ค่าใช้จ่ายในการเข้าอบรมพัฒนา (Training & Development) และทดสอบ (Testing) เพื่อคัดเลือกตัวแทนประเทศไทย เพื่อแข่งขันในระดับนานาชาติ ณ ประเทศญี่ปุ่น ผู้เข้าร่วมเป็นผู้ดำเนินการเอง 22,400 บาท โดยศูนย์สนับสนุนค่าใช้จ่ายร้อยละ 20 เหลือ 17,920 บาท | เฉพาะผู้ที่ลงทะเบียนตามเวลา | ค่าใช้จ่ายรวมตลอด 4 วัน 3 คืน ทั้ง ค่าที่พัก ค่าอาหาร ค่าเครื่องแบบ ค่าวิทยากร และอื่น ๆ เรียบร้อยแล้ว)
ตัวอย่าง | ขอบเขตบทความวิชาการ (Article) (รายวิชา ชีววิทยาเชิงวิทยาศาสตร์การแพทย์ | IMED-T-B02 )
สำหรับแต่ละรายวิชาที่เปิดสอบ | สามารถดูได้ ขอบเขตการออกข้อสอบ โดยดูในหัวข้อรายวิชาของตนเอง
ส่วนหนึ่งของอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญ
ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้าน | IMEDDAT
รองศาสตราจารย์ ดร.นิรันดร์ สุธีนิรันดร์ | ที่ปรึกษาโครงการพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์
ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
(Medical Science Aptitude Development and Testing : IMEDDAT)
รองศาสตราจารย์ ดร.ธัชกร สุวรรณจรัส | ที่ปรึกษาโครงการพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์
ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
(Medical Science Aptitude Development and Testing : IMEDDAT)
รองศาสตราจารย์ ดร.วิทยา วิสูตรเรืองเดช | ที่ปรึกษาโครงการพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์
ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
(Medical Science Aptitude Development and Testing : IMEDDAT)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ขวัญจิรา แก้วแฝก | โครงการพัฒนาและทดสอบความถนัดทางวิทยาศาสตร์การแพทย์
ผู้เชี่ยวชาญด้านการศึกษา
Assistant Professor, The Kyoto College of Graduate Studies for Informatics, Kyoto, JAPAN.